CHI NHÁNH CỦA CÔNG TY CÓ ĐƯỢC THAM DỰ THẦU KHÔNG?

Câu hỏi: Thưa chuyên gia, tôi là Giám đốc Chi nhánh Công ty A, đã tham gia dự thầu gói thầu Mua sắm hàng hóa của Chủ đầu tư X, tuy nhiên chúng tôi đã nhận được thông báo rằng HSDT của chúng tôi bị loại do Chúng tôi không đảm bảo tư cách hợp lệ theo quy định (do nhà thầu tham gia thầu với tư cách chi nhánh). Vậy như thế có đúng theo quy định của pháp luật không ạ? Xin cám ơn.

Chuyên gia tư vấn đấu thầu của S&D Invest xin trả lời như sau:

Theo Khoản 3,4 – Điều 92 – Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định:

3. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của pháp nhân, kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền.

4. Văn phòng đại diện, chi nhánh không phải là pháp nhân. Người đứng đầu văn phòng đại diện, chi nhánh thực hiện nhiệm vụ theo ủy quyền của pháp nhân trong phạm vi và thời hạn được ủy quyền.

Như vậy, chi nhánh của pháp nhân không thể tham dự thầu với tư cách là nhà thầu độc lập; chi nhánh của pháp nhân không có tài sản độc lập và không tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó.

Trong trường hợp chi nhánh được người đại diện pháp luật của Công ty ủy quyền (cả về chữ ký và con dấu) thì người được ủy quyền có thể dùng chữ ký và con dấu của Chi nhánh để tham dự thầu. Nhưng Công ty vẫn là đơn vị tham dự thầu với tư cách pháp nhân chứ không phải là chi nhánh và Công ty phải đáp ứng đủ các điều kiện về tư cách hợp lệ của nhà thầu, nhà đầu tư theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Luật đấu thầu 2013 như sau:

Điều 5. Tư cách hợp lệ của nhà thầu, nhà đầu tư

1. Nhà thầu, nhà đầu tư là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký thành lập, hoạt động do cơ quan có thẩm quyền của nước mà nhà thầu, nhà đầu tư đang hoạt động cấp;

b) Hạch toán tài chính độc lập;

c) Không đang trong quá trình giải thể; không bị kết luận đang lâm vào tình trạng phá sản hoặc nợ không có khả năng chi trả theo quy định của pháp luật;

d) Đã đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia;

đ) Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu theo quy định tại Điều 6 của Luật này;

e) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu;

g) Có tên trong danh sách ngắn đối với trường hợp đã lựa chọn được danh sách ngắn;

h) Phải liên danh với nhà thầu trong nước hoặc sử dụng nhà thầu phụ trong nước đối với nhà thầu nước ngoài khi tham dự thầu quốc tế tại Việt Nam, trừ trường hợp nhà thầu trong nước không đủ năng lực tham gia vào bất kỳ phần công việc nào của gói thầu.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn về tình huống chi nhánh có được tham dự thầu hay không. Nếu có vấn đề gì thắc mắc cần làm rõ, xin vui lòng liên hệ với CÔNG TY TNHH NGHIÊN CỨU VÀ ĐẦU TƯ S&D chúng tôi tại website: Sdinvest.vn hoặc http://consultgroup.vn hoặc qua Hotline 02466808086 chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ trong thời gian nhanh nhất./.